11:18 | 22/11/2021
Loading...

Chi cục trưởng Chi cục thuế được là thành viên Hội đồng tham vấn trong hoạt động giải quyết khiếu nại tại cơ quan thuế không?

Liên quan đến pháp luật về hoạt đông giải quyết khiếu nại tại cơ quan thuế cho hỏi, Chi cục trưởng Chi cục thuế có thể tham gia Hội đồng tham vấn hay không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Quyết định 1490/QĐ-TCT năm 2021 có quy định về tiêu chuẩn đối với thành viên Hội đồng tham vấn như sau:

- Không tham gia giải quyết, ban hành quyết định hành chính bị khiếu nại, không thực hiện hành vi hành chính bị khiếu nại, không có quyền và lợi ích liên quan đến nội dung khiếu nại được tham vấn.

- Có kinh nghiệm về lĩnh vực, chuyên môn được đề nghị tham vấn.

- Tiêu chuẩn về chức danh: lãnh đạo Đội, lãnh đạo Chi cục Thuế, lãnh đạo Phòng và lãnh đạo Cục, Vụ hoặc cá nhân trong diện quy hoạch các chức danh lãnh đạo.

 + Tiêu chuẩn về chức danh chỉ áp dụng đối với cá nhân là đại diện các đơn vị thuộc cơ quan thuế.

Như vậy trường hợp là Chi cục trưởng Chi cục thuế vẫn thể tham gia hội đồng tham vấn trong hoạt động giải quyết khiếu nại tại cơ quan thuế nếu đáp ứng đủ các tiêu chuẩn trên.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào