Tiếng Nhật N mấy thì mới đủ điều kiện để được cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế?

Cho tôi hỏi trường hợp ngoại ngữ đăng ký hành nghề là tiếng Nhật thì cần N mấy mới đủ điều kiện để được cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế?

Khoản 2 Điều 59 Luật Du lịch 2017 quy định về kiện cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế bao gồm:

- Điều kiện quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều này;

- Tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành hướng dẫn du lịch; trường hợp tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch quốc tế;

- Sử dụng thành thạo ngoại ngữ đăng ký hành nghề.

Đối với quy định về sử dụng thành thạo ngoại ngữ thì Điều 13 Thông tư 06/2017/TT-BVHTTDL được sửa đổi bởi Khoản 10 Điều 1 Thông tư 13/2019/TT-BVHTTDL có hướng dẫn như sau:

Người sử dụng thành thạo ngoại ngữ quy định tại điểm c Khoản 2 Điều 59 Luật Du lịch là người đáp ứng một trong các tiêu chuẩn sau:

a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành ngoại ngữ;

b) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên theo chương trình đào tạo bằng tiếng nước ngoài;

c) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên ở nước ngoài theo chương trình đào tạo bằng ngôn ngữ chính thức của nước sở tại. Trường hợp được đào tạo bằng ngôn ngữ khác với ngôn ngữ chính thức của nước sở tại, cần bổ sung giấy tờ chứng minh ngôn ngữ được sử dụng để đào tạo;

d) Có chứng chỉ ngoại ngữ bậc 4 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ ngoại ngữ đạt mức yêu cầu theo quy định tại Phụ lục I Thông tư này còn thời hạn, do tổ chức, cơ quan có thẩm quyền cấp.

Theo Phụ lục I Thông tư này thì:

 

2

Tiếng Nhật

 

2.1

Chứng chỉ 5 cấp JLPT

Cấp độ N2

2.2

Chứng chỉ OPIc + WPT + LPT & RPT của ACTFL (1)

Advanced Mid

 

Như vậy, Chứng chỉ 5 cấp JLPT cấp độ N2 trở lên thì đủ điều kiện để được cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế (đối với ngoại ngữ đăng ký hành nghề là tiếng Nhật).

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
Hỏi đáp mới nhất về Cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
Hỏi đáp pháp luật
Có cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch nội địa tại Việt Nam cho người nước ngoài không?
Hỏi đáp pháp luật
Kê khai, nộp phí thẩm định cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch của tổ chức thu
Hỏi đáp pháp luật
Mức thu phí thẩm định và cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý và sử dụng phí thẩm định cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
Hỏi đáp pháp luật
Phí thẩm định cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
Hỏi đáp pháp luật
Cần đáp ứng những điều kiện, tiêu chuẩn gì để được cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp cao đẳng có được học cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, tiêu chuẩn để được cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
Hỏi đáp pháp luật
Mức thu phí thẩm định cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch trong năm 2020
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ xin cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch có cần lý lịch tư pháp hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
1133 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào