Người lao động chỉ được làm tối đa ở 02 công ty?

Tôi có thắc mắc mong được giải đáp rằng là: Pháp luật về lao động giới hạn về việc ký kết lao động với nhiều công ty đúng không? Nghĩa là chỉ được đồng thời làm việc 02 công ty mà thôi?

Căn cứ Điều 19 Bộ luật lao động 2019 quy định về giao kết nhiều hợp đồng lao động như sau:

Người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

Người lao động đồng thời giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp được thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và an toàn, vệ sinh lao động.

Như vậy, theo quy định pháp luật về lao động cụ thể trong Bộ luật lao động 2019 trên thì không cấm hay hạn chế đối với vấn đề giao kết nhiều hợp đồng lao động của người lao động. Tuy nhiên, cần chú ý vấn đề khi làm việc tại nhiều nơi thì vẫn phải tuân thủ về việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định pháp luật.

Do đó, bạn có thể căn cứ quy định trên cũng như sắp xếp công việc một cách phù hợp nhất nhưng vẫn đảm bảo được quyền lợi của mình tránh trường hợp chồng chéo về mặt thời gian ở các công ty mình tham gia ký kết.

Trân trọng! 

Lê Bảo Y

Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Mùng 1 và ngày rằm các tháng trong năm 2024 và ngày dương tương ứng?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động hưởng lương theo sản phẩm được ứng tối đa bao nhiêu tiền lương?
Hỏi đáp Pháp luật
Bên thuê lại lao động có được sử dụng lao động thuê lại để thay thế người lao động đang trong thời gian thực hiện quyền đình công hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được từ chối làm việc nếu công việc có nguy cơ đe dọa trực tiếp đến tính mạng của mình hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động tham gia công đoàn có được giúp đỡ khi gặp hoàn cảnh khó khăn hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời giờ làm việc của người lao động làm công việc vận hành đường ống phân phối khí được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian nghỉ chuyển ca làm việc của người lao động ít nhất là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu JD tuyển dụng được sử dụng nhiều năm 2024? Người lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu công việc không đúng mô tả không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu văn bản đề nghị việc sử dụng người chưa đủ 13 tuổi làm việc mới nhất năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
144 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào