14:50 | 09/11/2021
Loading...

Thẻ thường trú của người nước ngoài có thời hạn là bao nhiêu lâu?

Chồng em là người nước ngoài. Mới đây em có đi làm hồ sơ bảo lãnh cho chồng em làm thẻ thường trú và hiện đã nhận được thẻ rồi ạ. Nhưng mà không biết là thời hạn sử dụng tới năm bao nhiêu vậy ạ? Xin được admin hỗ trợ.

Theo Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 thì đối với thẻ thường trú của người nước ngoài, hiện không có quy định về thời hạn sử dụng.

Tuy nhiên, tại Luật này thì định kỳ 10 năm một lần, người nước ngoài thường trú phải đến Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi thường trú để cấp đổi thẻ. (Điều 43 Luật này) Hồ sơ bao gồm:

- Tờ khai đề nghị cấp đổi thẻ thường trú;

- Thẻ thường trú;

- Bản sao hộ chiếu có chứng thực, trừ trường hợp người không quốc tịch.

Do đó, chồng chị cần lưu ý cứ định kỳ 10 năm một lần thì phải đến Công an tỉnh nơi thường trú để thực hiện thủ tục đổi thẻ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào