11:05 | 06/11/2021
Loading...

Muốn ly hôn mà không qua thủ tục hòa giải ở thôn, xã có được hay không?

Dạ, tôi muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương với chồng tôi, nhưng không muốn thông qua thủ tục hòa giải ở thôn, xã có được không?

Căn cứ Điều 52, Điều 54 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về khuyến khích hòa giải ở cơ sở như sau:

Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở.

Bên cạnh đó, quy định về hòa giải tại Tòa án: Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Như vậy, về nguyên tắc vấn đề hòa giả cơ sở (xã, thôn) chỉ mang tính khuyến khích, mà không bắt buộc. Như vậy bạn có quyền nộp hồ sơ lên Tòa án yêu cầu giải quyết ly hôn mà không phải qua hòa giải ở cơ sở. Tuy nhiên, sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải tại Tòa án.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào