10:19 | 05/11/2021
Loading...

Độ tuổi tối đa được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng sẽ là 22 tuổi

Dạ, cháu tôi nó đang học đại học ở Cần Thơ. Mồ côi cha mẹ, cháu thuộc đối tượng nhận trợ cấp xã hội hàng tháng, hiện nay 18 tuổi nhưng vẫn được hưởng chính sách này. Tôi nghe nói quá 22 tuổi thì sẽ cắt chế độ hưởng này đúng không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Nghị định 20/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng bảo trợ xã hội hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng như sau:

Người thuộc diện quy định tại khoản 1 Điều này (Tức là trường hợp mồ côi của cháu bạn) đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng mà đủ 16 tuổi nhưng đang học văn hóa, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất thì tiếp tục được hưởng chính sách trợ giúp xã hội cho đến khi kết thúc học, nhưng tối đa không quá 22 tuổi.

Như vậy, theo như bạn cung cấp thì hiện nay cháu 18 tuổi nhưng vẫn được hưởng chính sách này. Tuy nhiên, cháu sẽ được hưởng tối đa không quá 22 tuổi. 

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào