Xe mới ra khỏi tiệm bị CSGT phạt lỗi không có biển số có đúng hay không?

Thưa Luật sư, tôi mới mua xe máy lúc sáng nay, nhưng khi tôi mới ra khỏi tiệm chạy được 2km thì bị cảnh sát giao thông giữ lại và xử phạt tôi với lý do điều khiển xe không gắn biển số. Như vậy, có đúng không?

Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp, bạn mới mua xe và đang đi trên đường Cảnh sát giao thông giữ lại và xử phạt bạn. Việc xử phạt hành chính của Cảnh sát giao thông đối với trường hợp của bạn như vậy là có căn cứ, đúng với quy định của pháp luật.

Do đó, bạn có thể lựa chọn được những phương án giải quyết khác để di chuyển phương tiện của mình hoặc có thể sử dụng những phương tiện di chuyển khác mà không phải chiếc xe không lắp biển số đó để di chuyển.

Trân trọng!

 

Lê Bảo Y

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

166 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào