10:26 | 04/11/2021
Loading...

Mua xe máy cũ ở Hà Nội có cần thay biển số xe không?

Dạ em muốn mua xe máy cũ của người bạn tại Hà Nội, nhưng hộ khẩu em ở Long An. Vậy lúc mua xe cũ em có cần phải đổi biển số thành phố sang biển số tỉnh trong hộ khẩu của em Long An không? 

Căn cứ Khoản 2 Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định về cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe như sau:

Đối tượng cấp đổi, cấp lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng hoặc bị mất hoặc chủ xe có nhu cầu đổi biển số 3, 4 số sang biển số 5 số; xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen.

Như vậy, hiện nay pháp luật không quy định việc sang tên đổi chủ xe cũ phải đổi cả biển số. Do đó, bạn sẽ không phải về quê xin cấp lại biển xe của tỉnh Long An. Bên cạnh đó khi đăng ký sang tên thì được giữ nguyên biển số cũ trừ trường hợp biển 3 số, 4 số để cấp sang biển 5 số theo quy định.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Biển số xe

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào