Chết do tự tử, bảo hiểm nhân thọ có chi trả bồi thường không?

Thưa luật sư, em trai tôi có hợp đồng bảo hiểm nhân thọ, vừa rồi mới gia hạn hợp đồng là năm 2020, nhưng tháng 6 năm 2021 thì em trai tôi do nợ nần, túng quẫn nên đã tự tử. Hiện tại, tôi muốn hỏi là bảo hiểm họ phải có chi trả bồi thường không?

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định như sau:

Doanh nghiệp bảo hiểm không phải trả tiền bảo hiểm trong các trường hợp sau đây:

Người được bảo hiểm chết do tự tử trong thời hạn hai năm, kể từ ngày nộp khoản phí bảo hiểm đầu tiên hoặc kể từ ngày hợp đồng bảo hiểm tiếp tục có hiệu lực.

Như vậy, đối chiếu quy định trên và trường hợp của bạn đề cập thì bên doanh nghiệp bảo hiểm không phải trả tiền bảo hiểm với lý do là: Trong thời hạn hai năm, kể từ ngày hợp đồng bảo hiểm tiếp tục có hiệu lực người được bảo hiểm chết do tự tử. Do đó, em bạn gia hạn năm 2020 mà chết năm 2021 thì không được bảo hiểm chi trả.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

321 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào