10:49 | 01/11/2021
Loading...

Biển báo giao thông tại những đoạn đường khác nhau thì có bằng nhau?

Theo quy định thì biển báo giao thông tại các đoạn đường khác nhau thì có bằng nhau không ạ? Ví dụ như biển báo tại đường Hồ Chí Minh thì có bằng với biển tại Quốc lộ 1A?

Tại Điều 16 Quy chuẩn ban hành kèm theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT về Báo hiệu đường bộ, có quy định:

Loại biển

Kích thước

Độ lớn

Biển tròn

Đường kính ngoài của biển báo, D

70

Chiều rộng của mép viền đỏ, B

10

Chiều rộng của vạch đỏ, A

5

Biển bát giác

Đường kính ngoài biển báo, D

60

Độ rộng viền trắng xung quanh, B

3

Biển tam giác

Chiều dài cạnh của hình tam giác, L

70

Chiều rộng của viền mép đỏ, B

5

Bán kính lượn tròn của viền mép đỏ, R

3,5

Khoảng cách đỉnh cung tròn đến đỉnh tam giác cơ bản, C

3

Biển vuông, chữ nhật

Khoảng cách đỉnh cung tròn đến đỉnh chữ nhật cơ bản, C

2-3


                                                                                                                                                     Đơn vị tính: cm

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì dù tại các đoạn đường khác nhau, hay loại đường khác nhau thì biển báo hiệu giao thông phải đảm bảo về độ lớn theo quy định nêu trên. Dù đường đó là đường quốc lộ, tỉnh lộ hay là đường Hồ Chí Minh.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào