10:22 | 25/10/2021
Loading...

Kiện đòi bồi thường về danh dự, nhân phẩm thì được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí

Em đang làm thủ tục tố cáo người xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm của mình, công an đang thụ lý giải quyết, nếu sau này mà ra tòa em có phải đóng tạm ứng án phí, án phí không?

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 12 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 quy định:

Những trường hợp sau đây được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí:

- Người yêu cầu cấp dưỡng, xin xác định cha, mẹ cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự;

- Người khiếu kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính trong việc áp dụng hoặc thi hành biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn;

- Người yêu cầu bồi thường về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín;

- ...

Như vậy, đối với hành vi của người khác khi xúc phạm về danh dự, nhân phẩm của bạn nếu bạn tố cáo và sau này nếu Tòa án thụ lý thì bạn sẽ được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào