10:23 | 25/10/2021
Loading...

Người không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì vẫn có thể được tách hộ

Dạ, xin được hỏi gia đình em có 6 người, bây giờ 4 người muốn tách hộ thành lập 1 hộ mới, nhưng có 1 người bị bệnh tâm thần, không biết có được làm thủ tục này không? Tất cả những người còn lại đủ điều kiện để tách hộ.

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 25 Luật cư trú 2020 quy định về tách hộ như sau:

Thành viên hộ gia đình được tách hộ để đăng ký thường trú tại cùng một chỗ ở hợp pháp khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; trường hợp có nhiều thành viên cùng đăng ký tách hộ để lập thành một hộ gia đình mới thì trong số các thành viên đó có ít nhất một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

- ...

Như vậy, trở lại với trường hợp mà bạn đề cập thì khi có nhiều thành viên cùng đăng ký tách hộ cụ thể là 4 người để lập thành một hộ gia đình mới thì trong số các thành viên đó có ít nhất một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ. Do đó, trường hợp này vẫn được thực hiện thủ tục này mặc dù có 1 người không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào