10:10 | 20/10/2021
Loading...

Chỉ có cha hoặc mẹ thì mới có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con?

Liên quan đến quy định pháp luật về hộ tịch, xin được hỏi: Có phải chỉ có cha hoặc mẹ mới có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con?

Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch 2014 quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau:

Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

Trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con trước hết là cha hoặc mẹ. Tuy nhiên, trách nhiệm này không chỉ áp dụng đối với cha, mẹ của người được đăng ký khai sinh mà trong trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trách nhiệm đăng ký khai sinh

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Trách nhiệm đăng ký khai sinh
Trách nhiệm đăng ký khai sinh
Hỏi đáp mới nhất về Trách nhiệm đăng ký khai sinh
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm đăng ký khai sinh
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ có cha hoặc mẹ thì mới có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân cấp xã
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trách nhiệm đăng ký khai sinh có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào