10:20 | 18/10/2021
Loading...

Khai gian có GPLX có bị tăng mức phạt vi phạm giao thông hay không?

Cho em hỏi, em lỡ khai gian với cảnh sát giao thông là có giấy phép lái xe, trong khi em không có. Vậy em có bị phạt nặng hơn không ạ? Em điều khiển xe máy ạ.

1. Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Bị phạt tiền từ 100 ngàn đồng đến 200 ngàn đồng (Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

2. Trường hợp không có Giấy phép lái xe:

- Bị phạt tiền từ 800 ngàn đồng đến 1,2 triệu đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3 (Điểm a Khoản 5 Điều 21).

- Bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 4 triệu đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên (Điểm b Khoản 7 Điều 21).

Như vậy, mức phạt tiền đối với hai hành vi trên là khác nhau. Trường hợp bạn cố ý khai gian mình có GPLX thì là một trong những hành vi tăng nặng (Điểm k Khoản 1 Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012).

Cho nên, ngoài việc bạn bị xử phạt theo trường hợp không có GPLX thì mức tiền phạt của bạn có thể tăng lên nhưng không vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt (Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012).

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào