11:16 | 16/10/2021
Loading...

Bản sao bằng tốt nghiệp cấp lại khi bị mất chỉ được sử dụng một lần phải không?

Có phải bản sao bằng tốt nghiệp cấp lại khi bị mất chỉ được sử dụng một lần phải không? Mong sớm nhận hồi đáp.  

Tại Khoản 1 Điều 27 Quy chế ban hành Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT, có quy định:

Điều 27. Cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc

1. Cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc là việc cơ quan đang quản lý sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ căn cứ vào sổ gốc để cấp bản sao.

Bên cạnh đó, tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch có định nghĩa về chứng thực bản sao từ bản chính như sau:

Chứng thực bản sao từ bản chính là việc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền theo quy định của pháp luật căn cứ vào bản chính để chứng thực bản sao là đúng với bản chính.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc chứng thực bản sao từ bản chính là căn cứ vào bản chính để làm thủ tục cấp bản sao. Còn bản sao bằng tốt nghiệp được cấp từ sổ gốc theo quan điểm cá nhân của tôi thì vẫn là bản sao nên sẽ không được căn cứ để được cấp bản sao được. Vậy nên bản sao bằng tốt nghiệp được cấp từ sổ gốc chỉ được sử dụng một lần.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào