Chuyển trường cho học sinh tiểu học làm thủ tục xin nhập học trước hay thủ tục chuyển đi trước?

Khi làm thủ tục chuyển trường cho học sinh tiểu học. Thì làm thủ tục chuyển trường tại trường chuyển đi trước hay làm thủ tục tại trường chuyển đến trước? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Khoản 2 Điều 36 Thông tư 28/2020/TT-BGDĐT, có quy định: Về trình tự, thủ tục chuyển trường của học sinh tiểu học như sau:

- Cha mẹ hoặc người giám hộ học sinh nộp đơn xin chuyển trường cho nhà trường nơi chuyển đến bằng hình thức nộp trực tiếp, nộp qua bưu điện hoặc nộp trực tuyến trên Cổng dịch vụ công (nếu có).

- Trong thời gian không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đơn, hiệu trưởng trường nơi chuyển đến có ý kiến đồng ý về việc tiếp nhận học sinh vào đơn, trường hợp không đồng ý phải ghi rõ lý do vào đơn và trả lại đơn cho cha mẹ hoặc người giám hộ học sinh theo hình thức đã tiếp nhận đơn.

- Khi có ý kiến đồng ý tiếp nhận của nơi chuyển đến, cha mẹ hoặc người giám hộ học sinh gửi đơn xin chuyển trường cho nhà trường nơi chuyển đi. Trong thời gian không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đơn, hiệu trưởng trường nơi chuyển đi có trách nhiệm trả hồ sơ cho học sinh theo quy định tại khoản 1 Điều này.

- Cha mẹ hoặc người giám hộ học sinh nộp toàn bộ hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều này cho nhà trường nơi chuyển đến.

- Trong thời gian không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, hiệu trưởng trường nơi chuyển đến tổ chức trao đổi, khảo sát, tư vấn và tiếp nhận xếp học sinh vào lớp.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì phải thực hiện làm thủ tục tại trường nơi chuyển đến trước. Nếu được trường chuyển đến đồng ý mới thực hiện thủ tục chuyển đi tại trường mà trước đó đang theo học. 

Thư Viện Pháp Luật

Học sinh tiểu học
Hỏi đáp mới nhất về Học sinh tiểu học
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tổng hợp đánh giá học sinh tiểu học theo Thông tư 27?
Hỏi đáp Pháp luật
Thông tư 27 đánh giá học sinh tiểu học mới nhất? Khen thưởng Học sinh Xuất sắc cuối năm học đối với học sinh tiểu học đạt thành tích như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin chuyển trường cho học sinh tiểu học năm 2023? Hồ sơ chuyển trường cho học sinh tiểu học bao gồm các giấy tờ nào?
Hỏi đáp pháp luật
Khen thưởng đối với học sinh tiểu học theo quy định tại Thông tư 27/2020/TT-BGDĐT?
Hỏi đáp pháp luật
HS cấp 1 toán 7 điểm thì có được giấy khen hay không?
Hỏi đáp pháp luật
HS tiểu học được đánh giá hoàn thành xuất sắc thì có giấy khen hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Đánh giá định kì kết quả học tập cho học sinh tiểu học
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục chuyển trường cho học sinh tiểu học
Hỏi đáp pháp luật
Học sinh tiểu học có phải đóng học phí?
Hỏi đáp pháp luật
Cô giáo ép cung học sinh tiểu học rồi ghi âm có vi phạm quyền trẻ em không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Học sinh tiểu học
228 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Học sinh tiểu học
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào