Thời gian công tác của Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã có được làm tròn để nhận trợ cấp một lần khi nghỉ việc?

Cho hỏi, thời gian công tác của Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã có được làm tròn để nhận trợ cấp một lần khi nghỉ việc? Hay phải đủ ngày tháng theo luật định?

Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 72/2020/NĐ-CP có quy định về chế độ phụ cấp hằng tháng, trợ cấp một lần của Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã, thôn đội trưởng:

1. Đối với Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã

a) Mức phụ cấp hằng tháng thực hiện theo quy định của người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã;

b) Trường hợp chưa tham gia bảo hiểm xã hội, có thời gian công tác liên tục từ đủ 60 tháng trở lên, khi nghỉ việc được hưởng trợ cấp một lần, cứ mỗi năm công tác được tính bằng 1,5 tháng mức phụ cấp bình quân của 60 tháng cuối cùng. Trường hợp có tháng lẻ được tính như sau: Dưới 01 tháng không được trợ cấp; từ 01 tháng đến 06 tháng được hưởng trợ cấp bằng 0,8 tháng mức phụ cấp bình quân của 60 tháng cuối cùng; từ 07 tháng đến 11 tháng được hưởng trợ cấp bằng 1,5 tháng mức phụ cấp bình quân của 60 tháng cuối cùng.

...

Theo đó Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã chưa tham gia bảo hiểm xã hội, có thời gian công tác liên tục từ đủ 60 tháng trở lên, khi nghỉ việc được hưởng trợ cấp một lần. Bên cạnh đó không có quy định về làm tròn thời gian công tác để được hưởng trợ cấp, cho nên Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã chỉ được nhận trợ cấp khi đáp ứng đủ thời gian công tác theo quy định trên.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Ban chỉ huy quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Ban chỉ huy quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Truy lĩnh tiền phụ cấp đặc thù trong thời gian làm chỉ huy phó Ban chỉ huy quân sự cấp xã
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn đào tạo cán bộ quân sự Ban chỉ huy quân sự cấp xã
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ công tác phí với cấp phó ban chỉ huy quân sự cấp xã?
Hỏi đáp pháp luật
Tính thâm niên khi công tác trong ban chỉ huy quân sự cấp xã
Hỏi đáp pháp luật
Những hành vi bị cấm của Ban chỉ huy quân sự là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ cấu cán bộ của Ban chỉ huy quân sự cấp xã gồm những bộ phận nào?
Hỏi đáp pháp luật
Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở gồm những bộ phận nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trang thiết bị chuyên ngành của Ban chỉ huy quân sự cấp xã gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ cấu tổ chức cán bộ Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở
Hỏi đáp pháp luật
Trang thiết bị chuyên ngành của Ban chỉ huy quân sự cấp trung ương gồm những gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ban chỉ huy quân sự
214 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Ban chỉ huy quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào