Biên bản vi phạm hành chính lập 04 bản có được không?

Liên quan đến những quy định về xử phạt vi phạm hành chính thì đối với biên bản vi phạm hành chính lập 04 bản được không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 58 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

Biên bản vi phạm hành chính phải được lập thành ít nhất 02 bản, phải được người lập biên bản và người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm ký; trường hợp người vi phạm không ký được thì điểm chỉ; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì họ cùng phải ký vào biên bản; trường hợp biên bản gồm nhiều tờ, thì những người được quy định tại khoản này phải ký vào từng tờ biên bản. Nếu người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm, người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại từ chối ký thì người lập biên bản phải ghi rõ lý do vào biên bản.

Biên bản vi phạm hành chính lập xong phải giao cho cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính 01 bản; trường hợp vi phạm hành chính không thuộc thẩm quyền hoặc vượt quá thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì biên bản phải được chuyển ngay đến người có thẩm quyền xử phạt để tiến hành xử phạt.

Trường hợp người chưa thành niên vi phạm hành chính thì biên bản còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó.

Như vậy, theo quy định trên thì biên bản vi phạm hành chính phải được lập thành ít nhất 02 bản. Do đó, căn cứ vào tình hình thực tế có thể lập nhiều hơn 02 bản để thuận lợi cho việc đối chiếu hoặc tránh thất lạc.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Biên bản vi phạm hành chính
Hỏi đáp mới nhất về Biên bản vi phạm hành chính
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu biên bản vi phạm hành chính Nghị định 118?
Hỏi đáp Pháp luật
Biên bản vi phạm hành chính điện tử về thuế, hóa đơn được lập như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Biên bản vi phạm hành chính là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Biểu mẫu biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng và đất đai
Hỏi đáp pháp luật
Lập biên bản kiểm tra, biên bản vi phạm hành chính trong quản lý thị trường được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Biên bản vi phạm hành chính hoạt động điện lực, sử dụng điện
Hỏi đáp pháp luật
Biên bản vi phạm hành chính có ảnh hưởng đến quyết định xử phạt vi phạm hành chính không?
Hỏi đáp pháp luật
Biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực điện lực
Hỏi đáp pháp luật
Phải ghi rõ hành vi vi phạm trong biên bản vi phạm hành chính không?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định mới biên bản vi phạm hành chính có những nội dung chủ yếu gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Biên bản vi phạm hành chính
206 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Biên bản vi phạm hành chính
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào