09:48 | 09/10/2021
Loading...

Học sinh, sinh viên thuộc gia đình hộ nghèo có được miễn giảm học phi không?

Theo quy định tại Nghị định mới về miễn giảm học phí thì học sinh, sinh viên thuộc gia đình hộ nghèo có thuộc diện được miễn hay giảm học phí gì không? 

Tại Khoản 12 Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/10/2021), có quy định:

Điều 15. Đối tượng được miễn học phí

12. Học sinh, sinh viên học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học người dân tộc thiểu số có cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ hoặc ông bà (trong trường hợp ở với ông bà) thuộc hộ nghèo và hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

=> Như vậy, nếu học sinh, sinh viên thuộc gia đình hộ cận nghèo thuộc trường hợp nêu trên thì sẽ được miễn học phí.

Còn tại Điểm b Khoản 2 Điều 16 Nghị định có quy định:

2. Các đối tượng được giảm 50% học phí gồm:

Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông có cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ hoặc ông bà (trong trường hợp ở với ông bà) thuộc diện hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

=> Như vậy, học sinh và học viên thuộc gia đình hộ cận nghèo theo quy định nêu trên thì sẽ được giảm 50% học phí. Còn sinh viên thuộc gia đình hộ cận nghèo theo quy định nêu trên thì không được giảm bạn nhé!

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào