11:16 | 30/09/2021
Loading...

Chỉ có cá nhân thì mới được xem là thương nhân?

Liên quan đến quy định pháp luật về thường mại, thì có phải chỉ có cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh thì mới xem là thương nhân đúng không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại 2005 quy định về thương nhân như sau:

Thương nhân bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh.

Như vậy, không chỉ cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh mới được gọi là thương nhân mà có thể kể đến tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp: Công ty cổ phần, công ty TNHH, hay hợp tác xã...

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào