Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh có cần làm thủ tục gì không?

Tôi hiện tại ở Đồng Nai, dịch bệnh ảnh hưởng đến công việc của tôi, hiện tôi muốn chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh có cần làm thủ tục gì không?

Căn cứ Điều 92 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh như sau:

1. Khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải gửi thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký. Kèm theo thông báo phải có các giấy tờ sau đây:

a) Thông báo về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế của Cơ quan thuế;

b) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

c) Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Như vậy, đối với việc bạn muốn chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh cần phải làm thủ tục như đã viện dẫn trên.

Lưu ý: Bạn có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản nợ, gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện trước khi nộp hồ sơ chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh, trừ trường hợp hộ kinh doanh và chủ nợ có thỏa thuận khác. Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và ra thông báo về việc chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 01/07/2023, mẫu thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh được áp dụng theo quy định mới?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh chấm dứt hoạt động phải gửi những giấy tờ gì đến cơ quan đăng ký kinh doanh?
Hỏi đáp pháp luật
Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh có cần phải làm thủ tục gì không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh quy định cho Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện mới nhất 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Có cần phải làm thủ tục chấm dứt hoạt động không khi hộ kinh doanh chấm dứt hoạt động?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh mới nhất 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu Thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh có cần làm thủ tục gì không?
Hỏi đáp pháp luật
Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh thì có cần thông báo cho huyện biết không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh
206 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào