10:12 | 02/10/2021
Loading...

Trẻ sinh ra rồi mất ngay có được làm giấy khai sinh hay không?

Cho hỏi theo quy định pháp luật thì trường hợp trẻ sinh ra rồi mất ngay có được làm giấy khai sinh hay không?

Khoản 3 Điều 30 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

Trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử; nếu sinh ra mà sống dưới hai mươi bốn giờ thì không phải khai sinh và khai tử, trừ trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu.

Về nguyên tắc, trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh, những trường hợp chết trước hai mươi bốn giờ thì không bắt buộc phải khai sinh. Tuy nhiên nếu cha mẹ đẻ có yêu cầu thì trẻ vẫn được khai sinh theo quy định, cho nên trường hợp trẻ mới sinh rồi mất ngay thì vẫn có thể được làm khai sinh nếu cha mẹ đẻ của trẻ có yêu cầu.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy khai sinh

Nguyễn Đăng Huy

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào