09:43 | 27/09/2021
Loading...

HKD ngừng kinh doanh mà quên thông báo với cơ quan đăng ký có bị sao không?

Tôi muốn hỏi, do dịch bệnh nên hộ kinh doanh của tôi đã ngừng hoạt động được hơn 4 tháng nhưng chúng tôi chưa thông báo với cơ quan đăng ký. Vậy có bị sao không ạ?

Theo Khoản 1 Điều 93 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong các trường hợp sau:

- Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh là giả mạo;

- Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế;

- Kinh doanh ngành, nghề bị cấm;

- Hộ kinh doanh do những người không được quyền thành lập hộ kinh doanh thành lập;

- Hộ kinh doanh không gửi báo cáo theo quy định tại khoản 6 Điều 16 Nghị định này đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày hết hạn gửi báo cáo hoặc có yêu cầu bằng văn bản;

....


Như vậy, căn cứ quy định trên thì nếu hộ kinh doanh ngừng kinh doanh 06 tháng liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký cấp huyện (Phòng Tài chính - Kế hoạch thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện) và cơ quan thuế thì sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Do đó, hiện hộ kinh doanh của chị mới nghỉ 04 tháng thì không thuộc trường hợp trên. Tuy nhiên, mình cần lưu ý để thông báo với cơ quan thuế nếu tiếp tục ngừng kinh doanh.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào