09:23 | 23/09/2021
Loading...

Có bắt buộc phải tham gia vào Hội cựu chiến binh không?

Liên quan đến quy định của pháp luật hiện hành thì việc tham gia vào Hội Cựu chiến binh là bắt buộc hay tự nguyện? Mong sớm nhận phản hồi.

Tại Điều 6 Nghị định 150/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Pháp lệnh Cựu chiến binh, có quy địn

Điều 6. Nguyên tắc tổ chức, hoạt động của Hội Cựu chiến binh Việt Nam

Nguyên tắc tổ chức, hoạt động của Hội Cựu chiến binh Việt Nam được thực hiện theo Điều 9 Pháp lệnh Cựu chiến binh.

Và tại Điều 9 Pháp lệnh Cựu chiến binh, có quy định:

Điều 9. Nguyên tắc tổ chức, hoạt động của Hội Cựu chiến binh Việt Nam

1. Hội Cựu chiến binh Việt Nam được tổ chức theo nguyên tắc tự nguyện.

2. Hội Cựu chiến binh Việt Nam hoạt động theo đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước và Điều lệ Hội.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc tham gia vào Hội Cựu chiến binh không bắt buộc mà việc tham gia dựa trên nguyên tắc tự nguyện, không ép buộc.

Bạn có thể tham khảo: Bộ đội xuất ngũ có được vào hội cựu chiến binh không?


Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào