09:21 | 22/09/2021
Loading...

Nhân viên đại lý thuế có bắt buộc phải tốt nghiệp đại học không?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì nhân viên đại lý thuế có bắt buộc phải tốt nghiệp đại học không? Văn bản nào quy định về vấn đề này?

Tại Điều 14 Thông tư 10/2021/TT-BTC, có quy định:

Nhân viên đại lý thuế phải có đủ các tiêu chuẩn sau:

1. Là công dân Việt Nam hoặc người nước ngoài được phép cư trú và làm việc tại Việt Nam, không thuộc đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 105 Luật Quản lý thuế;

2. Có chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế do Tổng cục Thuế cấp;

3. Là người đại diện theo pháp luật của đại lý thuế hoặc có hợp đồng lao động làm việc tại đại lý thuế;

4. Tham gia đầy đủ chương trình cập nhật kiến thức theo quy định tại Chương IV Thông tư này.

Và tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư có quy định điều kiện để dự thi lấy chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế có quy định:

Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc ngành, chuyên ngành kinh tế, thuế, tài chính, kế toán, kiểm toán, luật hoặc có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc các chuyên ngành khác mà có tổng số đơn vị học trình hoặc tín chỉ hoặc tiết học của các môn học kinh tế, tài chính, kế toán, kiểm toán, thuế, phân tích hoạt động tài chính từ 7% trở lên trên tổng số học trình hoặc tín chỉ hoặc tiết học cả khóa học

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì nhân viên làm thủ tục về thuế phải có chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế. Và để được học chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế do Tổng cục Thuế cấp thì bắt buộc phải tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành kinh tế, thuế, tài chính, kế toán, kiểm toán, luật.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào