10:29 | 23/09/2021
Loading...

Sinh viên sư phạm hộ nghèo có được nhận thêm tiền hỗ trợ sinh hoạt hay không?

Dạ cho em hỏi, em mới đậu trường sư phạm TP.HCM. Em được biết sinh viên sẽ được hỗ trợ 3 triệu 6 tiền sinh hỗ trợ sinh hoạt. Em có thắc mắc là gia đình em thuộc hộ nghèo thì có được nhận hơn mức hỗ trợ này không?

Theo Điều 4 Nghị định 116/2020/NĐ-CP quy định về mức hỗ trợ và thời gian hỗ trợ cụ thể như sau:

1. Mức hỗ trợ:

a) Sinh viên sư phạm được nhà nước hỗ trợ tiền đóng học phí bằng mức thu học phí của cơ sở đào tạo giáo viên nơi theo học;

b) Sinh viên sư phạm được nhà nước hỗ trợ 3,63 triệu đồng/tháng để chi trả chi phí sinh hoạt trong thời gian học tập tại trường.

2. Thời gian hỗ trợ tiền đóng học phí và chi phí sinh hoạt được xác định theo số tháng thực tế học tập tại trường theo quy định, nhưng không quá 10 tháng/năm học. Trong trường hợp tổ chức giảng dạy theo học chế tín chỉ, cơ sở đào tạo giáo viên có thể quy đổi mức hỗ trợ cho phù hợp với học chế tín chỉ. Tổng kinh phí hỗ trợ của cả khóa học theo học chế tín chỉ không vượt quá mức hỗ trợ quy định cho khóa học theo năm học.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì sinh viên sư phạm được nhà trường hỗ trợ 3,63 triệu đồng/tháng để chi trả chi phí sinh hoạt trong thời gian học tập tại trường. Hiện không có quy định nếu sinh viên hộ nghèo hay hộ cận nghèo thì sẽ được nhận thêm số tiền cao hơn mức trên. Do đó, bạn vẫn sẽ nhận mức tiền hỗ
trợ quy định là 3,63 triệu đồng.

Bạn có thể tham khảo: Có phải tất cả sinh viên ngành sư phạm đều được hỗ trợ chi phí sinh hoạt?

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào