09:40 | 21/09/2021
Loading...

Xe ô tô bị mất trộm có phải chịu phí sử dụng đường bộ hay không?

Em ở Cà Mau, cho em hỏi, trường hợp nhà em bị mất trộm xe cách đây 4 ngày. Xe ô tô em có giấy tờ, bảo hiểm đầy đủ. Em đang thắc mắc liệu có phải chịu phí sử dụng đường bộ không?

Căn cứ Điểm g Khoản 2 Điều 2 Thông tư 293/2016/TT-BTC quy định cụ thể như sau:

1. Đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ là các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ đã đăng ký lưu hành (có giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe), bao gồm: Xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự (sau đây gọi chung là ô tô).

2. Xe ô tô quy định tại khoản 1 Điều này không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:

- Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai.

- ...

- Xe ô tô bị mất trộm trong thời gian từ 30 ngày trở lên.

Như vậy, theo quy định trên và đối chiếu trường hợp của bạn xe mới mất 04 ngày nên vẫn thuộc trường hợp chịu phí đường bộ, chỉ khi mất trộm trong thời gian từ 30 ngày trở lên thì sẽ không phải chịu phí này.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào