Tân sinh viên được nhập học muộn trong thời gian bao lâu?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì tân sinh viên năm nay nhập học đại học thì có thể nhập học muộn trong thời gian bao lâu ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Khoản 3 Điều 20 Quy chế tuyển sinh trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT, có quy đinh:

Đối với thí sinh đến trường nhập học chậm sau 15 ngày trở lên kể từ ngày ghi trong thông báo nhập học:

- Nếu không có lý do chính đáng thì coi như bỏ học;

- Nếu đến chậm do ốm đau, tai nạn, có giấy xác nhận của bệnh viện quận, huyện trở lên hoặc do thiên tai có xác nhận của UBND quận, huyện trở lên, các trường xem xét quyết định tiếp nhận vào học hoặc bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học sau.

=> Như vậy, sinh viên có thể nhập học muộn 15 ngày. Trường hợp nhập học sau ngày thứ 15 trên giấy báo nhập học mà không phải lý do ốm đau có xác nhận của cơ sở y tế hay lý do chính đáng thì được xem như bỏ học.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

Sinh viên
Hỏi đáp mới nhất về Sinh viên
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên thi rớt, học lại thì có bị hạ bằng tốt nghiệp không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên đã tốt nghiệp nhưng muốn học thêm tín chỉ của một ngành khác mà không có nhu cầu lấy văn bằng thì được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên sư phạm chuyển ngành đào tạo thì có phải trả lại kinh phí được hỗ trợ hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên phải đạt điểm trung bình chung tích lũy của toàn khóa học là bao nhiêu để được bằng tốt nghiệp hạng xuất sắc?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục bảo lưu kết quả học tập dành cho sinh viên được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên có thai được phép tạm dừng học tập và bảo lưu kết quả học tập không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy giới thiệu thực tập dành cho sinh viên mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thư ứng tuyển mẫu cho sinh viên mới ra trường năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Vay vốn sinh viên năm 2024: Mức hưởng và điều kiện hưởng như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin học hè dành cho sinh viên mới nhất hiện nay?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Sinh viên
889 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Sinh viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào