09:22 | 21/09/2021
Loading...

Gia đình bị thiệt hại do mưa lũ thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Dạ, cho em hỏi hiện tại gia đình em mới bị hư hại cho mưa lũ, trong nhà chỉ có em với mẹ, mẹ em năm nay 75 tuổi. Địa phương cũng đang trong giai đoạn gọi nghĩa vụ quân sự. Trường hợp của em được tạm hoãn không?

Căn cứ Điểm b khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

Như vậy, trường hợp bạn đề cập khi chỉ có hai mẹ con tự chăm sóc cho nhau và bị thiệt hại do mưa lũ thì bạn tới UBND xin xác nhận hoàn cảnh, sự kiện này để có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào