09:42 | 14/09/2021
Loading...

Không gia nhập Đoàn luật sư thì có bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư không?

Tôi muốn hỏi, khi được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư mà người đó không gia nhập đoàn luật sư nào cả. Như vậy, có bị thu hồi thẻ không?

Căn cứ Khoản 9 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định như sau:

Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư mà thuộc một trong những trường hợp sau đây thì bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư:

- Không còn đủ tiêu chuẩn luật sư quy định tại Điều 10 của Luật này;

- ...

- Không gia nhập một Đoàn luật sư nào trong thời hạn hai năm, kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư.

Như vậy, vấn đề thu hồi thẻ luật sư còn tùy thuộc vào thời gian, ở đây quy định là trong thời hạn hai năm, kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư không gia nhập Đoàn luật sư mới bị thu hồi thẻ.

Trân trọng!

 

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào