09:19 | 14/09/2021
Loading...

Xin thôi quốc tịch Việt Nam nhưng chưa được thôi quốc tịch Việt Nam

Liên quan đến vấn đề quốc tịch, xin hỏi có trường hợp nào: Xin thôi quốc tịch Việt Nam nhưng chưa được thôi quốc tịch Việt Nam hay không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 27 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 quy định như sau:

Người xin thôi quốc tịch Việt Nam chưa được thôi quốc tịch Việt Nam, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

-  Đang nợ thuế đối với Nhà nước hoặc đang có nghĩa vụ tài sản đối với cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân ở Việt Nam;

-  Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

-  Đang chấp hành bản án, quyết định của Toà án Việt Nam;

-  Đang bị tạm giam để chờ thi hành án;

-  Đang chấp hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, trường giáo dưỡng.

Như vậy, nếu thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì mặc dù xin thôi quốc tịch Việt nam nhưng sẽ chưa được thôi quốc tịch.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào