10:43 | 06/09/2021
Loading...

Trượt tốt nghiệp THPT có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Trường hợp vào năm nay vừa hoàn thành lớp 12 nhưng bị trượt tốt nghiệp. Vậy trường hợp này có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ. Bởi xác định qua năm sẽ thi lại tốt nghiệp THPT, nếu tham gia nghĩa vụ quân sự thì sẽ không tham gia thi tốt nghiệp được.

Tại Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định các trường hợp được hoãn nghĩa vụ quân sự:

....


d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

=> Trường hợp của bạn nếu bạn đang học tại trường THPT thì sẽ thuộc trường hợp được hoãn. Còn bạn thuộc trường hợp rớt tốt nghiệp không còn đang theo học THPT cũng không phải theo học trung cấp, cao đẳng, đại học, nếu qua năm thi lại thì là thí sinh tự do nên bạn không thuộc trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào