Học sinh, sinh viên có được nghỉ học ngày lễ không?

Cho hỏi. Theo quy định thì học sinh, sinh viên có được nghỉ học vào ngày lễ không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Khoản 1 Điều 112 Bộ luật lao động 2019, có quy định về nghỉ lễ, tết

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

=> Như vậy, những ngày nêu trên người lao động sẽ được nghỉ việc hưởng nguyên lương. Giảng viên, giáo viên cũng sẽ được nghỉ dạy vào những ngày này. Vậy nên học sinh, sinh viên vào những ngày này cũng sẽ được nghỉ học.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

Sinh viên
Hỏi đáp mới nhất về Sinh viên
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên đã tốt nghiệp nhưng muốn học thêm tín chỉ của một ngành khác mà không có nhu cầu lấy văn bằng thì được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên sư phạm chuyển ngành đào tạo thì có phải trả lại kinh phí được hỗ trợ hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên phải đạt điểm trung bình chung tích lũy của toàn khóa học là bao nhiêu để được bằng tốt nghiệp hạng xuất sắc?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục bảo lưu kết quả học tập dành cho sinh viên được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên có thai được phép tạm dừng học tập và bảo lưu kết quả học tập không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy giới thiệu thực tập dành cho sinh viên mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thư ứng tuyển mẫu cho sinh viên mới ra trường năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Vay vốn sinh viên năm 2024: Mức hưởng và điều kiện hưởng như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin học hè dành cho sinh viên mới nhất hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Đơn xin thi cải thiện điểm mới nhất cho sinh viên 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Sinh viên
1140 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Sinh viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào