11:09 | 06/09/2021
Loading...

Khiếu nại quyết định về đất đai cách đây 3 năm có được hay không?

Dạ, xã tôi nhận được đơn khiếu nại về đất đai mà quyết định khiếu nại về là từ 8/2018 rồi. Khi đó, phía người dân cũng đã được nhận tiền đền bù và đã ký xác nhận. Vậy bên xã tôi ra thông báo không thụ lý của người này có phù hợp không?

Theo Điều 9 Luật khiếu nại 2011 quy định về thời hiệu khiếu nại như sau:

- Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.

- Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.

Như vậy, thời hạn khiếu nại quyết định hành chính, hành vi hành chính là 90 ngày (khoảng 3 tháng), trừ một số trường hợp được nêu trên.

Do đó, trường hợp này đã hết thời hiệu khiếu nại và UBND xã ra thông báo không thụ lý giải quyết là phù hợp với quy định của pháp luật (Điều 11 Luật này).

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào