Bị đình chỉ tuyển sinh đào tạo lái xe ô tô, đồng nghĩa bị thu hồi giấy phép đào tạo?

Xin hỏi, theo quy định hiện hành về kinh doanh dịch vụ đào tạo lái xe ô tô thì nếu đơn vị nào bị đình chỉ tuyển sinh đào tạo lái xe thì đồng nghĩa bị thu hồi giấy phép đào tạo đúng không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 16 Nghị định 65/2016/NĐ-CP quy định như sau:

 Cơ sở đào tạo bị thu hồi giấy phép đào tạo lái xe ô tô không thời hạn khi vi phạm một trong các trường hợp sau:

- Có hành vi gian lận để được thành lập hoặc cấp giấy phép đào tạo lái xe ô tô;

- Không triển khai hoạt động đào tạo lái xe ô tô sau thời hạn 24 tháng, kể từ ngày được cấp giấy phép đào tạo lái xe ô tô;

- Bị đình chỉ tuyển sinh đào tạo lái xe ô tô từ 02 lần trở lên trong thời gian 18 tháng;

- Giấy phép được cấp không đúng với thẩm quyền;

- Tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung trên giấy phép được cấp;

- Cho thuê, mượn giấy phép.

Như vậy, có thể thấy không phải trường hợp bị đình chỉ tuyển sinh đào tạo là bị thu hồi giấy phép mà bị đình chỉ tuyển sinh đào tạo lái xe ô tô từ 02 lần trở lên trong thời gian 18 tháng thì mới áp dụng hình thức này.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Đào tạo lái xe
Hỏi đáp mới nhất về Đào tạo lái xe
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp độ tuổi thi giấy phép lái xe hiện nay?
Hỏi đáp pháp luật
Học lái xe mô tô A2 ở đâu tại Bắc Giang?
Hỏi đáp pháp luật
Đi học bằng lái xe vào chủ nhật có được không?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo lái xe bố trí giáo viên không đủ tiêu chuẩn để giảng dạy bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo lái xe sử dụng xe tập lái có “Giấy phép xe tập lái” hết hạn bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo lái xe không bố trí giáo viên dạy thực hành ngồi bên canh học viên thực hành lái xe bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo lái xe không ghi tên cơ quan quản lý trực tiếp ở mặt ngoài hai bên cánh cửa bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo lái xe không ghi số điện thoại ở mặt ngoài hai bên cánh cửa xe bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo lái xe sử dụng xe tập lái không có “Giấy phép xe tập lái” bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo lái xe không ghi tên cơ sở đào tạo ở mặt ngoài hai bên cánh cửa xe bị xử phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đào tạo lái xe
341 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đào tạo lái xe
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào