Chuyển nơi ở được 6 tháng mà chưa chuyển hộ khẩu thì có bị phạt hay không?

Trước em đăng ký thường trú tại Long An. Nay em chuyển lên nhà chồng ở được 6 tháng, tính đi làm thủ tục chuyển khẩu mà chưa đi được. Không biết có bị phạt vì do quá hạn không?

Theo Khoản 4 Điều 22 Luật Cư trú 2020 quy định về thủ tục đăng ký thường trú, trong đó:

Người đã đăng ký thường trú mà chuyển đến chỗ ở hợp pháp khác và đủ điều kiện đăng ký thường trú thì có trách nhiệm đăng ký thường trú tại nơi ở mới theo quy định của Luật này trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày đủ điều kiện đăng ký.

Như vậy, trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày thay đổi chỗ ở hợp pháp thì chị phải làm thủ tục chuyển hộ khẩu. Nếu quá thời hạn này thì có thể bị phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng vì không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú (Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

Tuy nhiên, chị chưa quá thời hạn này nên chị sẽ không bị phạt. Chị có thể làm thủ tục để tránh trường hợp quá hạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

193 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào