17:21 | 23/08/2021
Loading...

Thành viên góp vốn công ty hợp danh có được quản lý công ty không?

Cho hỏi: Theo quy định thì thành viên góp vốn của công ty hợp danh có được tham gia quản lý công ty hợp danh không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Khoản 2 Điều 187 Luật doanh nghiệp 2020, có quy định:

Nghĩa vụ của thành viên góp vốn cồn ty hợp danh

- Chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp;

- Không được tham gia quản lý công ty, không được tiến hành công việc kinh doanh nhân danh công ty;

- Tuân thủ Điều lệ công ty, nghị quyết và quyết định của Hội đồng thành viên;

- Nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì thành viên góp vốn của công ty hợp danh không được thực hiện việc tham gia quản lý công ty.

Trân trọng.

Trân trọng.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thành viên góp vốn công ty hợp danh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào