08:45 | 25/08/2021
Loading...

Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên liệu có bị xóa đăng ký thường trú không?

Theo luật mới thì khi công dân vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên liệu có bị xóa đăng ký thường trú không?

Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 24 Luật cư trú 2020 quy định về các trường hợp xóa đăng ký thường trú như sau:

- ...

- Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Như vậy, không phải cứ vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên thì bị xóa đăng ký thường trú mà khi không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng theo quy định trên mới thực hiện việc xóa đăng ký thường trú.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào