Bản án ly hôn có hiệu lực, thì vợ phải ra khỏi nhà chồng?

Dạ, tôi muốn biết quy định khi Tòa giải quyết cho ly hôn đơn phương có bản án luôn và khi bản án đó có hiệu lực thì trước đây vợ và chồng sống chung 01 chỗ giờ sự tình như vậy thì vợ sẽ phải lập tức dọn đi nơi khác hay sao? Căn nhà là của chồng có trước hôn nhân và đưa vào sử dụng chung trong hôn nhân.

Căn cứ Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn như sau:

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Như vậy, khi một trong hai bên gặp khó khăn về chỗ ở, đáp ứng điều kiện nêu trên thì sẽ được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, điều này sẽ không mặc nhiên vợ phải dọn đi ngay khi bản án có hiệu lực hay quan hệ hôn nhân chấm dứt.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Ly hôn
Hỏi đáp mới nhất về Ly hôn
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn lựa chọn Tòa án giải quyết ly hôn mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cha mẹ ly hôn nhưng vẫn muốn cùng nuôi con có được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Án phí ly hôn năm 2024 ai chịu? Mức án phí ly hôn 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Ly hôn là gì? Không đăng ký kết hôn có phải ly hôn không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn tố cáo ngoại tình mới nhất 2024? Tội ngoại tình có bị đi tù không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cha mẹ có thể yêu cầu ly hôn thay cho con gái đang mắc bệnh tâm thần được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lợi dụng ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ trả nợ bị xử phạt như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chia nợ ngân hàng khi ly hôn như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Những tài sản nào không phải chia khi vợ chồng ly hôn?
Hỏi đáp Pháp luật
Con sinh ra sau khi ly hôn bao nhiêu ngày vẫn được xem là con chung?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn
190 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Ly hôn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào