11:24 | 16/08/2021
Loading...

Chủ HKD chưa đăng ký tạm trú thì có được hưởng trợ cấp Covid-19?

Dạ cho em hỏi về trợ cấp covid ạ. Hiện tại e đang thuê mặt bằng ở Bình Chánh, HCM để kinh doanh do dịch phải đóng cửa nhưng lúc thuê em chưa có làm tạm trú, chỉ khai báo với trưởng ấp. Vậy giờ có được làm hồ sơ để hưởng không?

Theo Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về đối tượng, điều kiện hỗ trợ như sau:

Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

1. Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

2. Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

Như vậy, điều kiện để được hưởng hỗ trợ là HKD phải có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế cũng như phải dừng hoạt động từ 15 ngày trở lên từ 1/5/2021 - 31/12/2021 (theo yêu cầu của cơ quan nhà nước để phòng chống, dịch Covid-19). 

Do đó, không có quy định nếu chị chưa đăng ký tạm trú thì sẽ không được hưởng hỗ trợ. Cho nên, nếu HKD chị đáp ứng đủ điều kiện trên thì có thể làm thủ tục nhận hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào