13:40 | 31/07/2021
Loading...

Con gái có được hưởng bằng con trai khi di sản được chia theo pháp luật?

Dạ, cho em hỏi trường hợp người cha chết không để lại di chúc và còn có hai con nhỏ, đứa con trai 8 tuổi và đứa con gái 10 tuổi. Như vậy, về nguyên tắc khi chia di sản thì phần tài sản con gái nhận có được bằng cậu con trai không?

Căn cứ Điểm a Khoản 1, Khoản 2 Điều 654 Bộ luật dân sự 2015 quy định người thừa kế theo pháp luật như sau:

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Bên cạnh đó, những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Do vậy, không phân biệt là con trai hay con gái phần di sản nguyên tắc được chia bằng nhau theo quy định thừa kế theo pháp luật.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào