10:17 | 28/07/2021
Loading...

Không cần đóng lệ phí trước bạ khi chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty

Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty không cần đóng lệ phí trước bạ đúng không? Tôi muốn chuyển tài sản là xe ô tô.

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 35 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau:

1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty theo quy định của pháp luật. Việc chuyển quyền sở hữu, chuyển quyền sử dụng đất đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

Như vậy, khi bạn chuyển sở hữu tài sản xe ô tô cho công ty thì không phải chịu lệ phí trước bạ theo quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào