11:06 | 26/07/2021
Loading...

Gây rối trật tự phiên tòa có bị xử phạt hay không?

Ngày 11/7 vừa rồi, Tòa sơ thẩm xử vụ án tranh chấp hợp đồng mua bán, trong phần tranh tụng thì Bị đơn có hành vi gây rối trật tự và phiên tòa tạm thời bị dừng. Cho hỏi hành vi đó có bị phạt không? Cụ thể ra sao?

Theo tình huống bạn cung cấp thì đối với trường hợp gây rối trật tự phiên tòa có thể bị xử lý như sau:

1. Bị xử phạt vi phạm hành chính: Theo điểm d Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng: Gây rối trật tự phiên tòa.

2. Có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự: Theo quy định tại Điều 391 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

“Điều 391. Tội gây rối trật tự phiên tòa, phiên họp

1. Người nào tại phiên tòa, phiên họp mà thóa mạ, xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác hoặc người tham gia phiên tòa, phiên họp hoặc có hành vi đập phá tài sản, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 178 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

a) Dẫn đến phải dừng phiên tòa, phiên họp;

b) Hành hung Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 134 của Bộ luật này.”

Như vậy, hành vi gây rối trật tự phiên tòa tùy theo mức độ và tính chất sẽ bị xử phạt hành chính hoặc hình sự theo quy định trên.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào