11:29 | 30/07/2021
Loading...

Ghi sai nơi sinh trên giấy khai sinh thì có được đăng ký lại?

Cho hỏi: Trường hợp trên giấy khai sinh ghi sai nơi sinh thì có được làm thủ tục để cấp lại không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch, có quy định:

Điều 24. Điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử

1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.

=> Như vậy, việc đăng ký khai sinh lại chỉ được thực hiện với những trường hợp khai sinh được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01/01/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.

Bạn có thể tham khảo thêm: Thủ tục pháp lý về đính chính năm sinh trong giấy khai sinh và hồ sơ hộ tịch


Đối với trường hợp của bạn, việc ghi sai nơi sinh trong giấy khai sinh không thuộc trường hợp được cấp lại.

TRân

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào