17:15 | 03/01/2022
Loading...

Đã thi tốt nghiệp xong khi nào mới được trường trả học bạ?

Khi nào trường THPT trả học bạ? Học sinh cấp 2 vi phạm trong quá trình học tập có bị ghi học bạ không? Nhờ admin hỗ trợ.

Khi nào trường THPT trả học bạ?

Theo Khoản 3 Điều 48 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông Ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về lưu trữ hồ sơ thi như sau:

Trường phổ thông lưu trữ 12 tháng đối với hồ sơ ĐKDT của thí sinh. Học bạ và các loại giấy chứng nhận (bản chính) trong hồ sơ dự thi của thí sinh được các trường phổ thông trả lại thí sinh sau khi công bố kết quả công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, sau khi công bố kết quả công nhận tốt nghiệp THPT thì thí sinh sẽ được trả học bạ


Mời bạn tham khảo thêm bài viết sau:

Xem điểm thi tốt nghiệp THPT ở đâu?

Khi nào thì công bố điểm thi đại học?

Học sinh cấp 2 vi phạm trong quá trình học tập có bị ghi học bạ không?

Trước đây, theo Điểm c Khoản 2 Điều 42 Điều lệ trường THCS ban hành kèm theo Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT thì học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện có thể được khuyên răn hoặc xử lý kỉ luật theo hình thức cảnh cáo ghi học bạ.

Tuy nhiên, theo Khoản 2 Điều 38 Điều lệ trường THCS ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT thì học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện được giáo dục hoặc xử lý kỷ luật theo các hình thức sau đây:

- Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm.

- Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm.

- Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Như vậy, hiện nay học sinh cấp 2 vi phạm trong quá trình học tập thì không còn bị cảnh cáo ghi học bạ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào