10:50 | 14/07/2021
Loading...

HTX thì có thể làm chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại không?

Xin hỏi đơn vị Hợp tác xã thì có thể làm chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại hay không?

Căn cứ Điều 21 Luật Nhà ở 2014 và Điểm a Khoản 1 Điều 75 Luật Đầu tư 2020 quy định về điều kiện làm chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại như sau:

1. Doanh nghiệp, hợp tác xã được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam.

2. Có vốn ký quỹ hoặc bảo lãnh ngân hàng về nghĩa vụ ký quỹ để thực hiện đối với từng dự án theo quy định của pháp luật về đầu tư.

3. Có chức năng kinh doanh bất động sản theo quy định của pháp luật.

Như vậy, đối với Hợp tác xã nếu muốn làm chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại thì cần đáp ứng các điều kiện nêu trên.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Xây dựng nhà ở thương mại

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào