11:08 | 14/07/2021
Loading...

Mức hưởng chế độ ốm đau của sĩ quan công an nhân dân là bao nhiêu?

Cho hỏi: Mức hưởng chế độ ốm đau của sĩ quan công an nhân dân là bao nhiêu?

Sĩ quan công an nhân dân là đối tượng tham gia BHXH băt buộc theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Khoản 3 Điều 26 Luật này cũng quy định: Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này căn cứ vào thời gian điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Và Khoản 3 Điều 28 quy định: Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 3 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Như vậy, từ các quy định trên cho thấy mức hưởng chế độ ốm đau của sĩ quan công an nhân dân là 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Mức hưởng chế độ ốm đau

Nguyễn Đăng Huy

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào