11:34 | 15/07/2021
Loading...

Mức hưởng chế độ ốm đau khi đã quá 180 ngày chữa trị bệnh dài ngày là bao nhiêu?

Tôi đang chữa trị bệnh dài ngày theo danh mục. Nếu như quá 180 ngày mà tôi vẫn phải tiếp tục điều trị thì xin hỏi mức hưởng BHXH của tôi là bao nhiêu ạ? Tôi đóng BHXH được hơn 11 năm rồi (từ 2010 tới nay).

Điểm b Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

...

Và Khoản 2 Điều 28 Luật này cũng quy định: Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:

a) Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;

b) Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

c) Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.

...

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên và đối chiếu trường hợp chị hỏi, chị tham gia BHXH được hơn 11 năm thì khi quá 180 ngày nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đối với các bệnh cần chữa trị dài ngày chị sẽ được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn (cụ thể là 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc) nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào