15:14 | 26/06/2021
Loading...

Mang thai ngoài tử cung được nghỉ bao nhiêu ngày?

Cho em hỏi, em bị phát hiện mang thai ngoài tử cung phải điều trị nội trú tại bệnh viện. Mà hiện em vẫn đang đi làm ở công ty. Không biết em sẽ được nghỉ mấy ngày để điều trị ạ?

Theo Công văn 1967/BYT-BH năm 2013 quy định thì các trường hợp mang thai trứng hoặc có thai ngoài tử cung là các trường hợp bệnh lý.

Căn cứ Thông tư 46/2016/TT-BYT thì Biến chứng sau chửa ngoài tử cung thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày.

Tại Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

- Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

- Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 4 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành quy định tại khoản 2 Điều 26 của Luật bảo hiểm xã hội và được hướng dẫn cụ thể như sau:

Trường hợp người lao động đã hưởng hết 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tiếp tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Như vậy, đối với trường hợp của chị mang thai ngoài tử cung thì chị có thể nghỉ tối đa 180 ngày. Ngoài ra, nếu bạn nghỉ hết 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì sẽ được hưởng tiếp chế độ ốm đau theo quy định cụ thể trên.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào