14:27 | 24/06/2021
Loading...

Quyết định khởi tố vụ án hình sự thì có cần phải ghi điều bao nhiêu hay không?

Xin hỏi đối với Quyết định khởi tố vụ án hình sự thì có cần phải ghi điều bao nhiêu hay không? Hay chỉ ghi tội danh là được?

Căn cứ Khoản 1 Điều 154 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

Quyết định khởi tố vụ án hình sự phải ghi rõ căn cứ khởi tố, điều, khoản của Bộ luật hình sự được áp dụng và các nội dung quy định tại khoản 2 Điều 132 của Bộ luật này.

Như vậy, theo quy định trên thì quyết định khởi tố vụ án hình sự phải ghi rõ căn cứ khởi tố, điều, khoản của Bộ luật hình sự được áp dụng.

Ví dụ: Khởi tố vụ án về tội Đe dọa giết người tại Bộ luật hình sự 2015, thì phải ghi rõ căn cứ khởi tố, Khoản 1 hay Khoản 2 tại Điều 133 Bộ luật Hình sự 2015 và đáp ứng các yếu tố tại khoản 2 Điều 132 Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

Trân trọng!

 

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào